Trang chủ Tìm hiểu pháp luật Giấy phép Giảm giá hàng bán có phải đăng ký khuyến mại Sở Công thương?

Giảm giá hàng bán có phải đăng ký khuyến mại Sở Công thương?

Quý vị hãy liên hệ ngay tới hotline 0981.378.999, chúng tôi luôn sẵn sàng tư vấn, hỗ trợ Quý khách!

Giảm giá là hoạt động khuyến mại được khách hàng ưa chuộng, vì vậy hay được thương nhân áp dụng để xúc tiến việc mua bán hàng hóa. Tuy nhiên, pháp luật có những quy định điều chỉnh đối với hoạt động khuyến mại này mà thương nhân cần nắm được để thực hiện cho đúng và hiệu quả. Trong bài viết với tiêu đề Giảm giá hàng bán có phải đăng ký khuyến mại Sở Công thương? Chúng tôi sẽ chia sẻ những thông tin hữu ích có liên quan. Mời Quý vị theo dõi:

Giảm giá hàng bán là hình thức khuyến mại nào?

Để có căn cứ giải đáp Giảm giá hàng bán có phải đăng ký khuyến mại Sở Công thương? Quý vị cần xác định giảm giá bán hàng thuộc hình thức khuyến mại nào theo quy định pháp luật hiện hành.

Điều 92 Luật Thương mại hiện hành có quy định về các hình thức khuyến mại như sau:

  1. Đưa hàng hoá mẫu, cung ứng dịch vụ mẫu để khách hàng dùng thử không phải trả tiền.
  2. Tặng hàng hoá cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền.
  3. Bán hàng, cung ứng dịch vụ với giá thấp hơn giá bán hàng, giá cung ứng dịch vụ trước đó, được áp dụng trong thời gian khuyến mại đã đăng ký hoặc thông báo. Trường hợp hàng hóa, dịch vụ thuộc diện Nhà nước quản lý giá thì việc khuyến mại theo hình thức này được thực hiện theo quy định của Chính phủ.
  4. Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm theo phiếu mua hàng, phiếu sử dụng dịch vụ để khách hàng được hưởng một hay một số lợi ích nhất định.
  5. Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm phiếu dự thi cho khách hàng để chọn người trao thưởng theo thể lệ và giải thưởng đã công bố.
  6. Bán hàng, cung ứng dịch vụ kèm theo việc tham dự các chương trình mang tính may rủi mà việc tham gia chương trình gắn liền với việc mua hàng hóa, dịch vụ và việc trúng thưởng dựa trên sự may mắn của người tham gia theo thể lệ và giải thưởng đã công bố.
  7. Tổ chức chương trình khách hàng thường xuyên, theo đó việc tặng thưởng cho khách hàng căn cứ trên số lượng hoặc trị giá mua hàng hóa, dịch vụ mà khách hàng thực hiện được thể hiện dưới hình thức thẻ khách hàng, phiếu ghi nhận sự mua hàng hoá, dịch vụ hoặc các hình thức khác.
  8. Tổ chức cho khách hàng tham gia các chương trình văn hóa, nghệ thuật, giải trí và các sự kiện khác vì mục đích khuyến mại.
  9. Các hình thức khuyến mại khác nếu được cơ quan quản lý nhà nước về thương mại chấp thuận.

Giảm giá hàng bán chính là việc bán hàng với giá thấp hơn giá bán hàng trước đó trong thời gian, theo đó, giảm giá hàng bán thuộc hình thức khuyến mại được đề cập tại khoản 3 Điều 92 Luật Thương mại đã trích dẫn trên đây – Bán hàng, cung ứng dịch vụ với giá thấp hơn giá bán hàng, giá cung ứng dịch vụ trước đó, được áp dụng trong thời gian khuyến mại đã đăng ký hoặc thông báo. Hình thức khuyến mại này cũng được quy định cụ thể hơn tại Điều 10 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP của Chính phủ.

Một số lưu ý khi giảm giá bán hàng

Theo quy định tại Điều 7, Điều 10 Nghị định số 81/2018/NĐ-CP ngày  22 tháng 5 năm 2018 Quy định chi tiết Luật Thương mại về Hoạt động xúc tiến thương mại thì một số vấn đề thương nhân cần lưu ý khi giảm giá bán hàng như sau:

– Trong thời gian khuyến mại tại bất kỳ thời điểm nào đều phải tuân thủ Điều 7 Nghị định này:

“ 1. Mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không được vượt quá 50% giá hàng hóa, dịch vụ đó ngay trước thời gian khuyến mại.

  1. Trong các trường hợp tổ chức các chương trình khuyến mại tập trung (giờ, ngày, tuần, tháng, mùa khuyến mại) theo quy định tại Khoản 5 Điều 6 thì áp dụng mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại là 100%. Mức giảm giá tối đa 100% cũng áp dụng đối với các hoạt động khuyến mại trong khuôn khổ các chương trình, hoạt động xúc tiến thương mại do Thủ tướng Chính phủ quyết định.
  2. Không áp dụng hạn mức giảm giá tối đa khi thực hiện khuyến mại giảm giá cho:
  3. a) Hàng hóa dịch vụ khi thực hiện chính sách bình ổn giá của Nhà nước;
  4. b) Hàng thực phẩm tươi sống;
  5. c) Hàng hóa, dịch vụ trong trường hợp doanh nghiệp phá sản, giải thể, thay đổi địa điểm, ngành nghề sản xuất, kinh doanh.

– Không được giảm giá bán hàng hóa, giá cung ứng dịch vụ trong trường hợp giá bán hàng hóa, dịch vụ thuộc diện Nhà nước định giá cụ thể.

– Không được giảm giá bán hàng hóa, giá cung ứng dịch vụ xuống thấp hơn mức giá tối thiểu trong trường hợp giá bán hàng hóa, giá cung ứng dịch vụ thuộc diện Nhà nước quy định khung giá hoặc quy định giá tối thiểu.

– Nghiêm cấm việc lợi dụng hình thức khuyến mại này để bán phá giá hàng hóa, dịch vụ.

– Tổng thời gian thực hiện khuyến mại bằng hình thức giảm giá đối với một loại nhãn hiệu hàng hóa, dịch vụ không được vượt quá 120 ngày trong một năm, không bao gồm thời gian thực hiện khuyến mại của các chương trình khuyến mại bằng hình thức giảm giá trong khuôn khổ các chương trình khuyến mại tập trung và các chương trình, hoạt động xúc tiến thương mại do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

Giảm giá hàng bán có phải đăng ký khuyến mại Sở Công thương?

Đăng ký hoạt động khuyến mại theo Khoản 1 Điều 19 Nghị định 81/2018/NĐ-CP là việc thương nhân thực hiện thủ tục hành chính đăng ký hoạt động khuyến mại và được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền xác nhận trước khi thực hiện chương trình khuyến mại theo hình thức:

+ Bán hàng, cung ứng dịch vụ kèm theo việc tham dự các chương trình mang tính may rủi mà việc tham gia chương trình gắn liền với việc mua hàng hóa, dịch vụ và việc trúng thưởng dựa trên sự may mắn của người tham gia theo thể lệ và giải thưởng đã công bố (chương trình khuyến mại mang tính may rủi)

+ Các hình thức khác theo quy định tại Khoản 9 Điều 92 Luật thương mại.

Như đã xác định trên đây, giảm giá hàng bán là hình thức khuyến mại theo khoản 3 Điều 92 Luật Thương mại và điều 10 Nghị định 81/2018/NĐ-CP, theo đó, không thuộc các trường hợp phải đăng ký khuyến mại. Tuy nhiên, trước khi giảm giá nói chung và giảm giá hàng bán nói riêng phải thực hiện thông báo khuyến mại với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, trừ trường hợp thương nhân chỉ thực hiện bán hàng và khuyến mại thông qua sàn giao dịch thương mại điện tử, website khuyến mại trực tuyến.

Thương nhân không thực hiện thông báo khuyến mại trong trường hợp pháp luật quy định phải thông báo khuyến mại thì bị xử phạt theo điểm c khoản 2 Điều 33 Nghị định số 98/2020/NĐ-CP ngày 26 tháng 8 năm 2020 của Chính phủ Quy định Xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng, cụ thể như sau:

“ 2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

[…] c) Không thông báo, thông báo sửa đổi (gọi chung là thông báo) hoặc không đăng ký, đăng ký sửa đổi (gọi chung là đăng ký) với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định khi thực hiện khuyến mại hoặc thông báo, đăng ký không đúng với thực tế;”

Mức phạt trên chỉ là mức phạt áp dụng đối với cá nhân, trường hợp tổ chức vi phạm thì phạt tiền gấp hai lần mức phạt tiền quy định đối với cá nhân.

Như vậy, Quý vị đã có cho mình câu trả lời cho câu hỏi Giảm giá hàng bán có phải đăng ký khuyến mại Sở Công thương? Qua nội dung chúng tôi chia sẻ trên đây. Để xác định thủ tục thông báo khuyến mại, đăng ký khuyến mại cần thực hiện hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ đăng ký khuyến mại, thông báo khuyến mại nhanh chóng, kịp thời triển khai chương trình khuyến mại của mình, Quý vị hãy liên hệ ngay tới hotline 0981.378.999, chúng tôi luôn sẵn sàng tư vấn, hỗ trợ Quý khách!

->>>> Tham khảo thêm: Đăng ký mã vạch

->>>> Tham khảo thêm: Công bố mỹ phẩm

Đánh giá bài viết:
5/5 - (11 bình chọn)